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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU HASSAN, RAIS 

WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KWA VYOMBO 

VYA HABARI BAADA YA MAZUNGUMZO NA MHESHIMIWA DKT. 

FRANK-WALTER STEINMEIER, RAIS WA JAMHURI YA 

SHIRIKISHO LA UJERUMANI, 31 OKTOBA 2023 

 

Mheshimiwa Rais Dkt. Frank-Walter Steinmeier; 

Waheshimiwa Mawaziri; 

Waheshimiwa Mabalozi; 

Wageni Waalikwa;  

Ndugu Waandishi wa Habari;  

Mabibi na Mabwana: 

Habari za mchana…! 

Leo, nchi yetu imepiga hatua nyingine ya kihistoria katika uhusiano 

wake na Ujerumani. Tumepata heshima ya kumkaribisha Mheshimiwa 

Dkt. Frank-Walter Steinmeier, Rais wa Jamhuri ya Shirikisho la 

Ujerumani hapa Ikulu, Dar es Salaam. Ninakushukuru Mheshimiwa Rais 

kwa kuitikia mwaliko wangu wa kutembelea Tanzania. Ziara yako ni 

ishara njema kuhusu umuhimu wa uhusiano kati ya nchi zetu mbili na 

inathibitisha dhamira yako Mheshimiwa Rais ya kuendeleza uhusiano 

huu wa kihistoria. Hivyo, ni heshima kubwa kwangu kukukaribisha 
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wewe na ujumbe wako hapa Ikulu ya Dar es Salaam. Karibu sana 

Tanzania! 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana: 

Leo asubuhi, mimi na Mheshimiwa Rais Steinmeier tumepata fursa  

ya kuzungumza kuhusu masuala mengi muhimu yahusuyo uhusiano na 

ushirikiano kati ya Tanzania na Ujerumani. Lakini hapa nitagusia baadhi 

ya masuala hayo.  

1.0 Ushirikiano wa kijamii na kiuchumi 

Sote tunatambua namna uhusiano wa nchi zetu mbili hizi 

umedumu kwa miaka 60 sasa na unaendelea kushamiri siku hadi siku 

katika nyanja mbalimbali hususan za kijamii, kisiasa na kiuchumi. Kupitia 

ujio wa Mheshimiwa Rais Steinmeier, nimefikisha shukrani zetu za dhati 

kwa watu na Serikali ya Ujerumani kwa namna inavyotuunga mkono 

kwenye miradi mbalimbali ya maendeleo hapa nchini, hususan katika 

sekta za afya, maji, kilimo, elimu, utalii, utamaduni, michezo, ulinzi, 

maliasili, hifadhi ya mazingira,; na udhibiti wa fedha (yaani financial 

governance).  

Katika mazungumzo yetu, tumesisitiza umuhimu wa kukuza 

ushirikiano huu kwa manufaa ya nchi zetu na watu wetu. Na katika hili, 

tumezielekeza timu za wataalam wa Tanzania na Ujerumani kuendelea 

na mazungumzo pamoja na mashauriano ya mara kwa mara yanayolenga 

kuboresha maeneo yaliyopo ya ushirikiano na kubainisha maeneo mapya 

yenye umuhimu kwa nchi zetu mbili. Katika hili, nimemhakikishia 

Mheshimiwa Rais, utayari wa Serikali ya Tanzania kuwa mwenyeji wa 
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mazungumzo yajayo ya ushirikiano wa maendeleo (negotiations on 

development cooperation) yatakayofanyika mwakani (2024). 

2.0 Biashara na Mahusiano ya Uwekezaji kati ya Ujerumani na 

Tanzania 

Katika mazungumzo yetu, tulisisitiza mchango muhimu wa 

biashara na uwekezaji katika kuchochea maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi. Ninamshukuru Mheshimiwa Rais kwa kuambatana na ujumbe 

wa wafanyabiashara muhimu kutoka Ujerumani. Leo, linafanyika 

kongamano la biashara ambapo Jumuiya ya wafanyabiashara kutoka 

Tanzania na Ujerumani zitakukutana, kujadiliana na kujenga mahusiano, 

lengo likiwa ni kufanikisha uwekezaji na kuongeza biashara.  

Kongamano hili limetupatia fursa kwa Tanzania kuthibitisha azma 

yake ya kufanya biashara na Ujerumani na litabainisha fursa mbalimbali za 

biashara na uwekezaji zilizopo hapa nchini. Aidha, tumekaribisha 

wafanyabiashara na wawekezaji kutoka Ujerumani kuangalia fursa 

mbalimbali zinazopatikana katika sekta ya utalii, na katika uchumi wa 

bluu. 

Ninapongeza kazi nzuri iliyofanywa na Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania (TIC), Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar na Jumuiya ya 

Wafanyabiashara wa Kijerumani (German Chambers of Commerce Abroad - 

AHK) katika kuandaa kongamano hili ili kuwezesha biashara na kukuza 

uwekezaji kati ya Tanzania na Ujerumani. 

3.0 Utalii 

Tulizungumzia pia mchango mkubwa wa sekta ya Utalii katika 

uchumi wetu na kwamba, ili sekta hiyo iendelee kukua, ni lazima 

tuendelee kuimarisha ulinzi wa wanyamapori na utunzaji wa mazingira 
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na bioanui. Tunapongeza kazi nzuri iliyofanywa na Serikali ya 

Ujerumani, Frankfurt Zoological Society na mashirika mengine ya 

Ujerumani ambayo yamechangia sana katika kukabiliana na changamoto 

mbalimbali katika sekta hii ya utalii. Bado zinahitajika juhudi za 

makusudi, hasa kipindi hiki ambapo idadi ya watalii wanaotembelea 

Tanzania inazidi kuongezeka kutokana na uzuri wa vivutio vyetu. 

4.0 Mazungumzo kuhusu masuala yatokanayo na historia ya Ukoloni  

Kuhusu masuala yanayohusu historia yetu, ikiwemo masuala 

yatokanayo na historia ya ukoloni, nilisisitiza kuwa Tanzania iko tayari 

kuendelea na mazungumzo kuhusu historia hii na kuhusu wajibu wa 

Ujerumani kurejesha mali zilizochukuliwa enzi za ukoloni. Ninafahamu 

kwamba kuna juhudi za pamoja zinazoendelea kati ya taasisi zetu na 

taasisi zilizopo Ujerumani zinazolenga kufanikisha hili, ikiwemo  

kuwajengea uwezo wataalam na kuongeza uwezo wa makumbusho zetu.   

Tunashukuru kwamba, Ujerumani inaendelea kutoa mafunzo kwa 

wafanyakazi wetu na maafisa ili kuimarisha uwezo wetu katika maeneo 

haya yenye umuhimu tunapojiandaa kurejeshwa kwa vitu 

vilivyochukuliwa wakati wa ukoloni. Hatua ya kurejeshwa kwa mali hizo, 

ikiwemo mabaki ya binadamu, zana za mawe, na mabaki ya mimea na 

wanyama waliotoweka, itakuwa ni hatua muhimu katika kuhakikisha 

kuwa tunaweka historia sawa na kuitunza, na kufungua kurasa mpya 

katika historia ya mahusiano. 

5.0 Usawa wa Jinsia na Uwezeshaji wa Wanawake Kiuchumi 

Nchi zetu mbili zinaendelea kuweka msisitizo katika ajenda ya 

Usawa wa Jinsia na Uwezeshaji wa Wanawake Kiuchumi katika 

kuhakikisha maendeleo jumuishi. Tanzania imepiga hatua kubwa na 

takwimu zinadhihirisha maendeleo hayo. Pamoja na hayo, bado kuna 
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mengi yanahitaji kufanywa. Tunaishukuru Serikali ya Ujerumani kwa 

kuwasaidia wanawake wajasiriamali kupitia miradi mbalimbali hapa 

nchini. Nilisisitiza umuhimu wa kuendeleza ushirikiano ili kuongeza 

uwekezaji katika huduma bora za umma na binafsi zinazozingatia mahitaji 

ya wanawake (gender-responsive public and private quality care); kuweka 

mazingira wezeshi ya kisheria na kisera ili kuhakikisha kazi zenye staha 

kwa wanawake; kuongeza uwezo wa wanawake kupata na kusimamia 

rasilimali za uzalishaji; na kutekeleza mipango ya maendeleo inayozingatia 

mahitaji ya wanawake ili kupunguza idadi ya wanawake na wasichana 

wanaoishi katika umaskini. 

6.0 Demokrasia, Haki za Binadamu, Utawala wa Sheria, na Utawala Bora 

Kuhusu suala la demokrasia nchini, sisi sote tu mashuhuda wa hatua 

zilizochukuliwa na zinazondelea kutekelezwa nchini. Nilipoingia 

madarakani, nilikuja na falsafa ya 4R ambayo inakuza maridhiano ya 

kisiasa, ustahimilivu, mageuzi na kujenga upya. Nimeazimia kudumisha 

mafanikio ya tawala zilizopita na kuipaisha nchi yetu zaidi katika nyanja 

za demokrasia, haki za binadamu, utawala wa sheria na utawala bora.  

Serikali ya Tanzania inaishukuru Serikali ya Ujerumani kwa msaada 

unaotoa katika kutekeleza mageuzi ya kidemokrasia na utayari wake wa 

kuendelea kufanya hivyo. 

7.0 Ushirikiano wa pande nyingi 

Katika mkutano wetu, pia tulipata fursa ya kujadili masuala yenye 

umuhimu kikanda na kimataifa. Tumekubaliana kuendelea kufanya kazi 

pamoja katika kuunga mkono juhudi za kumaliza migogoro na kurejesha 

utulivu barani Afrika.  
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8.0 Kampuni Changa za Ubunifu (Startups) 

Rais Steinmeier na mimi tutapata fursa ya kukutana na kampuni tano 

za vijana wa Kitanzania wenye Kampuni Changa za Ubunifu, maarufu 

kama Startups. Kampuni hizi za Tanzania zinaendelea kuvutia uwekezaji 

mkubwa kutoka ndani na nje ya nchi, ikiwemo kutoka Ujerumani. 

Ninawapongeza sana vijana hawa kwa ubunifu wao mkubwa. Kama 

Serikali, tunatengeneza Sera ya Kampuni Changa za Ubunifu (Startups) 

kwa kushirikiana na wadau husika ili kuwajengea mazingira wezeshi na 

rafiki zaidi kwa kazi zao.  

 Waandishi wa habari, 

Nimalizie kwa kusema kuwa: Ziara hii inathibitisha dhamira ya 

Serikali zetu mbili ya kuimarisha na kukuza ushirikiano na urafiki wetu 

kwa lengo la kuwanufaisha watu wetu. 

Kwa mara nyingine tena, nakushukuru Mheshimiwa Rais kwa 

heshima uliyoipatia nchi yetu kupitia ziara yako. Nina imani kwamba ujio 

wako utachangia katika kuimarisha Zaidi ushirikiano kati ya nchi zetu 

katika sekta za biashara na uchumi; ushirikiano unaozingatia misingi ya 

kuheshimiana na kuaminiana. 

Sasa, ninayo heshima ya kukukaribisha Mheshimiwa Rais 

uzungumze na waandishi wa habari.  


